17/06/2024
Spread the love

चिंता ही तणाव किंवा समजलेल्या धोक्याला नैसर्गिक प्रतिसाद आहे आणि बहुतेकदा भीती आणि काळजीशी संबंधित असते. तुम्हाला चिंता वाटत असल्यास, तुम्हाला घाम येणे, थरथरणे, मळमळ किंवा स्नायूंचा ताण यासारखी शारीरिक लक्षणे दिसू शकतात . जर तुम्हाला सामान्यीकृत चिंता विकार असेल तर ही लक्षणे जास्त किंवा सतत दिसू शकतात आणि रक्तदाबावर परिणाम करू शकतात, ज्याप्रमाणे तीव्र उच्च रक्तदाब किंवा उच्च रक्तदाब काही परिस्थितींमध्ये चिंतेची भावना निर्माण करू शकतात.चिंता आणि उच्च रक्तदाबाची गुंतागुंत
अनियंत्रित ताण किंवा चिंता तुमच्या संज्ञानात्मक कार्यावर, तुमची रोगप्रतिकारक प्रणाली, गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल (GI) प्रणाली आणि तुमच्या हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीवर नकारात्मक परिणाम करू शकतात. दुर्दैवाने, काही लोक त्यांच्या दीर्घकालीन तणाव किंवा चिंतेचा सामना करण्यासाठी आणि खालील वर्तनांमध्ये गुंतण्यासाठी अस्वास्थ्यकर सामना करण्याच्या पद्धती वापरतात:

धुम्रपान
झोपेच्या खराब सवयी
व्यायाम टाळणे
अयोग्य आहार
जास्त प्रमाणात दारू पिणे

  • याचा एकूण आरोग्यावर आणि आरोग्यावर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो आणि उच्चरक्तदाब, हृदयाचे खराब आरोग्य आणि गंभीर आरोग्य गुंतागुंत होण्यास हातभार लावू शकतो.चिंता आणि उच्च रक्तदाब उपचार
  • जर तुम्हाला तुमची चिंता आणि रक्तदाब दूर करायचा असेल, तर काही प्रॅक्टिशनर्स एक उपचार देतात ज्यामध्ये बायोफीडबॅकचा समावेश असतो, ज्यामध्ये तुमच्या शारीरिक उत्तेजिततेचे शारीरिक निरीक्षण तुम्हाला निरीक्षण करण्यायोग्य केले जाते जेणेकरुन तुम्ही चिंतेमुळे होणार्‍या शारीरिक बदलांबद्दल जागरूक राहण्यास शिकू शकाल. उच्च रक्तदाब. “कल्पना अशी आहे की सरावाने, तुम्ही तुमच्या शारीरिक प्रतिसादावर नियंत्रण ठेवू शकता, तणाव कमी करू शकता आणि अधिक आरामशीर स्थितीत जाण्यासाठी तुमची हृदय गती कमी करू शकतातुमच्या आरोग्याचे रक्षण करण्यासाठी कृती करू शकता .
  • नियमितपणे व्यायाम करा : हे चालणे, योगाभ्यास करणे किंवा जिममध्ये वेळ घालवणे इतके सोपे असू शकते.
  • निरोगी आहार घ्या: संतृप्त चरबीयुक्त पदार्थांचे प्रमाण कमी करण्याचा प्रयत्न करा आणि आपल्या रोजच्या जेवणात अधिक फळे आणि भाज्यांचा समावेश करा.
  • दर्जेदार झोप घ्या : जर याचा अर्थ तुमचा रात्रीचा दिनक्रम लवकर सुरू करा किंवा तुमचा फोन तुमच्या खोलीच्या बाहेर सेट करा, तर तुम्हाला भरपूर झोप मिळेल याची खात्री करा.
  • दीर्घ श्वास घेण्याचा प्रयत्न करा : तुमची शयनकक्ष, पलंग किंवा अगदी बाहेरही विचलित न होणारी शांत जागा शोधा. स्नायूंना आराम द्या : एक चिंता कमी करणारी तंत्र ज्यामध्ये तुम्ही संपूर्ण शरीरातील स्नायू ताणणे आणि सोडणे दरम्यान पर्यायी आहे.
  • माइंडफुलनेस मेडिटेशनचा सराव करा : हे कुठेही, कधीही वापरले जाऊ शकते. आपले विचार कमी करा, आपला श्वास शांत करा आणि सध्याच्या क्षणी आपल्या शरीरावर लक्ष केंद्रित करा.
  • थेरपिस्टला भेट द्या: मानसिक आरोग्य व्यावसायिक तुम्हाला सामना करण्याची रणनीती विकसित करण्यात मदत करू शकतात किंवा अधिक व्यापक उपचार योजनेची शिफारस करू शकतात .

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *