15/06/2024
Spread the love

प्रदूषणाची पातळी दिवसेंदिवस वाढत आहे. मोठ्या शहरांव्यतिरिक्त आता छोट्या शहरांमध्येही या समस्या समोर येत आहेत. दिवाळीनंतर प्रदूषणाची पातळी आणखी वाढेल यात शंका नाही. अशा स्थितीत अनेकांना घसा खवखवण्याची आणि खोकल्याची तक्रार असते. सुरुवातीलाच या समस्यांना सामोरे गेल्यास समस्या मोठी होणार नाही. आपण प्रतिबंधात्मक उपाय म्हणून देखील वापरू शकता. जर समस्या गंभीर असेल तर डॉक्टरांना भेट द्या, परंतु सौम्य वेदना आणि खोकला असल्यास, तुम्ही हे घरगुती उपाय करून पाहू शकता.
तुळशीचे पाणी
तुळशीच्या पानांच्या गुणधर्मांची संख्या फार कमी आहे. हे केवळ रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवत नाहीत तर घशासाठी देखील खूप फायदेशीर आहेत. हे तुळशीचे पाणी मुलांनाही देता येते. यासाठी तुळशीची पाने स्वच्छ करून पाण्यात 15-20 मिनिटे उकळा, जोपर्यंत त्याचे सार पाण्यात येत नाही तोपर्यंत उकळत राहा. मग हे पाणी प्या आणि मुलांनाही द्या. ते कोमट प्यायल्यास जास्त फायदा होईल. शक्य असल्यास, दररोज सकाळी पाणी तयार करा आणि नंतर दिवसभरात अनेक वेळा सेवन करा.
मसाला चहा
भारतीय कुटुंबांमध्ये चहाचे महत्त्व इतर कुठेही दिसत नाही. त्यात काही पदार्थ घातल्यास चहाच्या चवीबरोबरच घशालाही खूप आराम मिळतो. सामान्य चहा बनवताना पाने आणि पाणी उकळा. आता ठेचलेली काळी मिरी, तुळशीची पाने, दालचिनीचे तुकडे, लवंगा, आले, गुलाबाची पाने आणि वेलची चहा पिणाऱ्यांच्या संख्येनुसार घाला. दालचिनी आणि लवंगा कमी ठेवा.
त्यांना पाण्याने बराच वेळ उकळू द्या आणि नंतर दूध आणि साखर घालून सामान्य चहा बनवा. आता शेवटी थोडेसे सैंधव मीठ घाला. हा मसाला चहा प्यायल्यावर तुमची दुखणी निघून जातील. यात फक्त चवच नाही तर लपलेले आरोग्य फायदेही आहेत.
काळी मिरी
काळी मिरी घसादुखीवर चांगले काम करते. रात्री झोपण्यापूर्वी चिमूटभर काळी मिरी एक चमचा मधात घालून हे मिश्रण खा. यानंतर थंडीत पाणी पिऊ नका किंवा बाहेर जाऊ नका. हा खोकल्यासाठी रामबाण उपाय मानला जातो.
यासोबतच बाहेरून आल्यास कोमट पाण्यात मीठ टाकून गुळण्या करा. त्यामुळे दुखत नाही किंवा झाले तर ते लवकर बरे होते. जर तुम्हाला घसा दुखत असेल तर डिस्प्रिन पाण्यात घालून गुळण्या करा. यामुळे खूप आराम मिळतो. दिवसातून तीन ते चार वेळा गुळण्या करा. भरपूर फायदा होईल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *