17/06/2024
Spread the love

125 वर्षांपूर्वी, पती-पत्नीने एक शोध लावला ज्यामुळे कर्करोगाच्या रुग्णांवर उपचार करण्याचा मार्ग मोकळा झाला. हा शोध अशा वेळी लागला, जेव्हा तंत्रज्ञानाचा प्रसार नव्हता. कोणतीही माहिती मिळवण्यासाठी अनेक पुस्तकांमधून जावे लागते. 21 डिसेंबर 1898 रोजी पोलिश केमिस्ट मेरी क्युरी आणि तिचे केमिस्ट पती पियरे क्युरी यांनी रेडियम शोधला. तो किरणोत्सर्गी पदार्थ होता.

त्याच्या शोधाची कहाणीही खूप रंजक आहे. यासाठी त्यांना नोबेल पारितोषिक देण्यात आले. जाणून घ्या त्याच्या या शोधामुळे कर्करोगाच्या रुग्णांवर उपचाराचा मार्ग कसा खुला झाला.

संशोधनादरम्यान, मॅडम क्युरी यांनी पिचब्लेंडे नावाच्या घटकापासून युरेनियम वेगळे केले. या प्रक्रियेनंतर त्यांना असे वाटले की अजूनही किरणोत्सर्गी अवशेष आहेत. तिला असेही वाटले की पिचब्लेंडेमध्ये आणखी एक किरणोत्सर्गी घटक आहेत. तिचे गृहित खरे सिद्ध करण्यासाठी, मॅडम क्युरीने मोठ्या प्रमाणात पिचब्लेंडे शुद्ध केले. शेवटी तिला कल्पनेतले यश मिळाले. नवीन घटक फार कमी प्रमाणात आढळला. ज्याला रेडियम असे नाव देण्यात आले. एक टन युरेनियम धातूमध्ये फक्त 0.14 ग्रॅम रेडियम आढळले.

त्याच्या शोधाची कहाणीही खूप रंजक आहे. यासाठी त्यांना नोबेल पारितोषिक देण्यात आले. जाणून घ्या त्याच्या या शोधामुळे कर्करोगाच्या रुग्णांवर उपचाराचा मार्ग कसा खुला झाला.

संशोधनादरम्यान, मॅडम क्युरी यांनी पिचब्लेंडे नावाच्या घटकापासून युरेनियम वेगळे केले. या प्रक्रियेनंतर त्यांना असे वाटले की अजूनही किरणोत्सर्गी अवशेष आहेत. तिला असेही वाटले की पिचब्लेंडेमध्ये आणखी एक किरणोत्सर्गी घटक आहेत. तिचे गृहित खरे सिद्ध करण्यासाठी, मॅडम क्युरीने मोठ्या प्रमाणात पिचब्लेंडे शुद्ध केले. शेवटी तिला कल्पनेतले यश मिळाले. नवीन घटक फार कमी प्रमाणात आढळला. ज्याला रेडियम असे नाव देण्यात आले. एक टन युरेनियम धातूमध्ये फक्त 0.14 ग्रॅम रेडियम आढळले. 2006 मध्ये, क्लोराईडच्या इंजेक्शनसह रेडियम-224 एकत्र करून जर्मनीमध्ये संधिवातासाठी एक औषध तयार करण्यात आले आणि मंजूर करण्यात आले. इतकेच नाही तर त्वचेचा कर्करोग आणि गर्भाशयाच्या कर्करोगावर वापरल्या जाणाऱ्या रेडियम-224 चा प्रयोग करून एक औषध अमेरिकेत तयार करण्यात आले.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *